Kru Somsri's English School
Welcome, Guest. Please login or register.
September 17, 2024, 02:57:24 AM

Login with username, password and session length
Search:     Advanced search
191147 Posts in 46430 Topics by 14588 Members
Latest Member: WayneJaity
* Home Help Search Login Register
+  Kru Somsri's English School
|-+  ห้องสนทนาของโรงเรียนสอนภาษาอังกฤษคุณครูสมศรี
| |-+  คุยกับคุณครูสมศรี
| | |-+  ลูกคุณแม่จากแม่ไปแล้ว
« previous next »
Pages: [1] Go Down Reply Print
Author Topic: ลูกคุณแม่จากแม่ไปแล้ว  (Read 4294 times)
น้ำตารินไหล
Guest
« on: October 22, 2009, 10:15:46 PM »
Reply with quote

ลูกๆทุกคน

แม่ไม่เคยนึกว่าแม่จะสูญเสียลูกสาวของแม่ไป

แม้จะผ่านมาหลายวัน แต่น้ำตาของแม่ยังคงไหลไม่ขาดสาย

หัวใจแม่แห้งผาก ไร้รักให้ยึดเหนี่ยว ไร้ลูกให้วาดฝัน

ทุกครั้งที่ลูกสุข แม่สุขยิ่งนัก

ทุกครั้งที่ลูกเจ็บป่วย ใจแม่แทบขาดวาย

ทำไมไม่เป็นแม่ที่ป่วยแทนลูก

ทำไมไม่เป็นแม่ที่เจ็บแทนลูก

แม่ให้เลือดหนูมา แม่ให้ก้อนเนื้อหนูมา แม่ให้หัวใจทั้งดวงไว้ที่ลูก

แต่ทำไมฟ้าดินจึงพรากลูกไปจากอกแม่

แม่จะอยู่ได้อย่างไรเมื่อไร้ลูก

แม่จะอยู่ไปเพื่อใคร

ลมหายใจของแม่ทำไมถึงไม่ขาดลงเสียตอนนี้ แม่จะได้ตามลูกไปในทุกที่ที่ลูกอยู่

ลูกจ๋า....ลูกอยู่ไหน  ลูกอยู่กับใคร

จะมีใครเฝ้าดูแลลูกได้เทียมแม่

มื้อใดที่ลูกหิว มื้อใดที่ลูกโหย  จะมีใครป้อนข้าวให้ลูกหรือไม่

ลูกจ๋า...........ใจแม่แทบขาดสิ้นเมื่อไร้เงาลูกเคียงกาย

ลูกจ๋า...........แม่อยากนอนเฝ้า กอดร่างลูกของแม่แม้ไร้ดวงวิญญาณ

ลูกจ๋า...........แม่อยากวิปลาสสิ้น จะได้ลบคำว่า "รักลูก" ออกไปจากทุกห้วงความคิดของแม่

จากกันยังมีวันได้พบเจอ

แต่ลูกจากแม่เช่นนี้ เมื่อไหร่เล่า อีกกี่กัปกัลป์จึงมีวันได้หวนมาพบกันอีก

หวนหา ถวิลร้อง จนน้ำตาเหือดแห้ง

ลูกยังไม่ฟื้นมาอยู่เคียงกาย

รักลูกของแม่เหลือเกิน

คิดถึงลูกของแม่เหลือหลาย

ยามนี้ ใครจะห่มผ้าให้ลูกหลับใหล

ใครจะคอยพัดวีให้ลูกสุขกาย

ใครจะคอยปัดยุงมิให้กัดตอม

ใครจะรักลูกของแม่ได้มากเท่ากับผู้หญิงคนนี้

พยายมราชช่างใจร้าย จึงพรากลูกไปจากอกแม่

แม่ทำผิดอะไร ท่านจึงทำร้ายดวงใจของแม่

แม่จะมีชีวิตได้เช่นไรหากไร้ลูก

หากการปลิดชีวิตตนไม่บาป แม่จะขออัตตวินิบาตชีวิตตนให้ดับสิ้น

สิ้นชีพยังดีเสียกว่าอยู่อย่างหวนหาลูกทุกลมหายใจ

แสนทรมานเหลือเกิน

ลูกรัก แม่จะรักลูกตลอดกาล รักจนกว่าจะสิ้นลมปราณ

ลมหายใจสุดท้าย แม่จะขอผูกจิตคิดถึงลูกจนดับสิ้นซึ่งวิญญาณ

รักลูก

คิดถึงลูกทุกวัน

รักลูกมากกว่าตัวแม่เอง

ขอบคุณที่บอร์ดนี้เคยเป็นที่พึ่งของลูกคุณแม่

คุณแม่ยังค้นเจอข้อความของลูกสาวคุณแม่

ขอบคุณค่ะ
Report to moderator   Logged
เหม่งจ๋าย : )
ปุกก้า..ตาหยีมาก
Sr. Somsri'S Fanclub
Hero Member

+:-:: รักครูสวยย ^^ ::-:+

« Reply #1 on: October 22, 2009, 10:37:28 PM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะ

และขอให้ลูกสาวที่รักของคุณแม่ สู่สุคติด้วยค่ะ

J.JAMM ณ คณะแพทยศาสตร์ ศิริราชพยาบาล
: ))
http://littleojamajo.exteen.com
SS..ss
Guest
« Reply #2 on: October 23, 2009, 11:01:54 AM »

และขอให้ลูกสาวที่รักของคุณแม่ สู่สุคติด้วยค่ะ

เช่นกันครับบT.T
~~NTK_NicE~~
NTK_NicEKru Somsri
Jr. Member
**

NTK_NicEKru Somsri

« Reply #3 on: October 23, 2009, 11:24:38 AM »

เช่นกันค่ะ
บอร์ดของเราทุกคนจะเป็นที่พึ่งให้คุณแม่ตลอดไปน่ะค่ะ

[~ THE MEMORY OF SONGNEUNG ~]

http://nice-tmgg.hi5.com
NaaPaaat
Hero Member

« Reply #4 on: October 23, 2009, 11:41:36 AM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

...
NUC *
ครูสมศรี สวยที่สุดในโลกกว้างง ~*
Jr. Somsri'S Fanclub
Hero Member

นางสาว แก้มป่อง !!

« Reply #5 on: October 23, 2009, 03:22:07 PM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยค่ะ

ตั้งใจ ขยัน มหาลัยดี ๆ อยู่ใกล้แค่เอื้อม

ตั้งใจเรียน  สู้ ๆๆ
Opalise
"ผู้พิทักษ์แห่งสาขาขอนแก่น"
Sr. Member

MED KKU '38

« Reply #6 on: October 23, 2009, 07:47:00 PM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ
ขอให้คุณแม่เข็มแข็งขึ้นเร็วๆนะครับ

ได้ดีเพราะมีครูสวย !!

I Love Kru Somsri
I Love Demonstration School of Khon Kaen University (Modindaeng)
Sincere : )
Newbie
*

« Reply #7 on: October 23, 2009, 08:10:00 PM »

ขอแสดงความเสียด้วยครับ .

เรื่องอะไรที่มันไม่ดี.. คงไม่มีใครที่อยากให้เกิด

คุณแม่ต้องเข้มแข็งนะครับ : )
Unidentified Girl
.:  ภูมิใจ "ครูสวย"  :.
Hero Member

« Reply #8 on: October 23, 2009, 09:48:28 PM »

เป็นกำลังใจให้คุณแม่นะคะ

ขอให้คุณแม่เข้มแข็งไวๆ

คุณแม่จะได้เป็นที่พึ่งให้ผู้อื่นต่อไปนะคะ

หากลูกสาวคุณแม่ทราบว่าคุณแม่เข้มแข็ง

และสามารถเป็นที่พึ่งให้ผู้อื่นได้

หนูว่าลูกสาวคุณแม่คงมีความสุขค่ะ

Milky Way
คู่แท้
Hero Member

+-+-มอ มอ-+-+

« Reply #9 on: October 27, 2009, 10:58:15 PM »

ขอแสดงค.เสียใจกับคุณแม่ด้วยน่ะค่ะ

หนูรู้สึกว่า...ความรักของแม่ยิ่งใหญ่เกินคำบรรยายเกินกว่าจะพูดจริงๆค่ะ

หนูก็ดีใจด้วยน่ะค่ะ

ที่คุณแม่ยังค้นเจอข้อความของลูกคุณแม่อยู่

อย่าคิดมากน่ะค่ะ

คุณแม่ต้องมีกำลังใจต่อไปน่ะ

คุณแม่ลองเงยหน้าไปดูบนฟ้าสิค่ะ

เห็นมั๊ย???ยังมีคนที่คุณแม่รักที่สุดส่งยิ้มให้คุณแม่ทุกวันด้วย

เมื่อไหร่ที่คุณแม่รู้สึกคิดถึงลูกคุณแม่

คุณแม่เข้ามาในบอร์ดนี้น่ะค่ะ  มาอ่านข้อความของลูกคุณแม่ดู

หนูเชื่อว่า...มีอะไรหลายๆอย่างที่ลูกคุณแม่น่าจะเขียนไว้บนบอร์ดนี้

ถึงหนูจะไม่รู้จักกับคุณแม่...แต่หนูก็ขอมอบความรักให้กับคุณแม่คนนี้แทนน้องน่ะค่ะ

เธออยู่ที่ใดยังรักกันไหม ฉันไม่รู้ แต่ที่รู้คือฉันนั้นยังไม่เปลี่ยนใจ
ยังอยู่ตรงนี้ถึงแม้จะเหงาและเดียวดาย
อุซางิจัง..CUD44
ผิดไหม...ที่แอบรักครู55+
Hero Member

เป็นน้องสาวแองจี้แล้วผิดไม๊

« Reply #10 on: October 27, 2009, 11:19:24 PM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยะนคะคุณแม่...

...ก่อนหน้านี้ หนูกำลังจะเข้ามาบ่นปัญาของตัวเองเรื่องหนึ่ง...

แต่พอมาอ่านกระทู้ของคุณแม่...

ปัญหาหนูก็เล็กลงไปทันตา......

เห้อ...

ชีวิต....

ชั้นคือสาวน้อยน่ารักผู้พิทักษ์ความรักและความยุติธรรม เซเล่อมูน...ตัวแทนจากดวงจันทร์จะลงทันแกเอง

CUD44~ARTS CU 77
pOohZaSKa
Newbie
*

^Oh~LaTiSTe^

« Reply #11 on: October 29, 2009, 04:51:29 AM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

ขอให้ดวงวิญญาณของลูกสาวคุณแม่  ไปสู่สุขติ  เถอะนะครับ

สาธุ
Pages: [1] Go Up Reply Print 
« previous next »
Jump to:  

+ Quick Reply
With a Quick-Reply you can use bulletin board code and smileys as you would in a normal post, but much more conveniently.